Bibi Rajni Ji History in Punjabi Patti

bibi rajni ji history in punjabi

 Bibi Rajni ji History in Punjabi in Patti

Bibi Rajni ji History in Punjabi in Patti

 

ਗੁਰੂ ਰਾਮਦਾਸ ਜੀ ਦੇ ਸਮੇਂ, ਪੱਟੀ ਦੇ ਇੱਕ ਮਾਲੀਆ ਕੁਲੈਕਟਰ (ਕਰਦਾਰ) ਰਾਏ ਦੁਨੀ ਚੰਦ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਛੋਟੀ ਧੀ ਰਜਨੀ ਨੂੰ ਨਹੀਂ ਛੱਡ ਸਕਦਾ। ਰਜਨੀ ਸਿੱਖ ਸੀ, ਗੁਰੂ ਦਾ ਚੇਲਾ ਸੀ। ਇਕ ਦਿਨ ਉਹ ਆਪਣੀਆਂ ਭੈਣਾਂ ਨਾਲ ਬੈਠਾ ਸੀ ਅਤੇ ਕੁਝ ਨਵੇਂ ਕੱਪੜਿਆਂ ਦੀ ਪ੍ਰਸ਼ੰਸਾ ਕਰ ਰਿਹਾ ਸੀ ਜੋ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਪਿਤਾ ਦੁਆਰਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤਾ ਸੀ. ਕੁੜੀਆਂ ਬੇਮਿਸਾਲ ਸਨ ਅਤੇ ਉੱਚੀ-ਉੱਚੀ ਕਹਿ ਰਹੀਆਂ ਸਨ ਕਿ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਪਿਤਾ ਉਨ੍ਹਾਂ ਲਈ ਕਿੰਨਾ ਚੰਗਾ ਸੀ.

ਰਜਨੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਾਰੇ ਉਪਹਾਰ ਆਖਰਕਾਰ ਪ੍ਰਮਾਤਮਾ ਦੁਆਰਾ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਹਨ. ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੇ ਪਿਤਾ ਕੇਵਲ ਉਸ ਦੀ ਮਹਾਨਤਾ ਦਾ ਇੱਕ ਸਾਧਨ ਸਨ.

ਬਦਕਿਸਮਤੀ ਨਾਲ ਉਸ ਦੇ ਪਿਤਾ ਨੇ ਉਸਦੀ ਟਿੱਪਣੀ ਸੁਣ ਲਈ ਅਤੇ ਬਹੁਤ ਗੁੱਸੇ ਹੋਏ. ਇਹ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਨਹੀਂ ਸੀ ਜਦੋਂ ਉਸਨੇ ਆਪਣੀ ਅਤਿ ਪਵਿੱਤਰਤਾ ਕਾਰਨ ਆਪਣਾ ਗੁੱਸਾ ਕੱ .ਿਆ. ਗੁੱਸੇ ਵਿਚ ਆਏ ਪਿਤਾ ਨੇ ਉਸ ਨੂੰ ਇਕ ਸ਼ੁਕਰਗੁਜ਼ਾਰ ਮੰਦਭਾਗਾ ਮੰਨਦਿਆਂ ਉਸ ਦਾ ਵਿਆਹ ਤੰਬੂਆਂ ਨਾਲ ਇਕ ਕੋੜ੍ਹੀ ਨਾਲ ਕਰ ਦਿੱਤਾ |

ਤਾਂਕਿ ਉਹ ਦੇਖੇ ਕਿ ਉਸ ਦਾ ਰੱਬ ਉਸ ਨੂੰ ਆਮ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਜਿਉਣ ਵਿਚ ਕਿਵੇਂ ਮਦਦ ਕਰੇਗਾ. ਕੋੜ੍ਹੀ ਬੁਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਰੂਪੋਸ਼ ਹੋ ਗਈ ਸੀ ਅਤੇ ਉਸਦੇ ਸਰੀਰ ਵਿਚੋਂ ਬਦਬੂ ਆ ਰਹੀ ਸੀ.

ਮਾੜੀ ਲੜਕੀ ਨੇ ਆਪਣੀ ਕਿਸਮਤ ਨੂੰ ਬਿਨਾਂ ਕਿਸੇ ਤਬਦੀਲੀ ਨਾਲ ਸਵੀਕਾਰ ਕਰ ਲਿਆ ਸੀ ਅਤੇ ਉਹ ਰੱਬ ਦਾ ਨਾਮ ਸਿਮਰਦੀ ਰਹੀ (ਨਾਮ ਸਿਮਰਨ), ਅਤੇ ਨਿਸ਼ਚਤ ਸੀ ਕਿ ਪ੍ਰਮਾਤਮਾ ਉਸ ਨੂੰ ਇਸ ਘਟਨਾ ਦੇ ਵਾਪਰਨ ਨਾਲ ਪਰਖ ਰਿਹਾ ਹੈ. ਉਹ ਰੋਜ਼ੀ-ਰੋਟੀ ਲਈ ਭੀਖ ਮੰਗਣ ਲਈ ਮਜਬੂਰ ਸੀ। ਫਿਰ ਵੀ ਉਸਨੇ ਆਪਣੇ ਕੋੜ੍ਹੀ ਵਾਲੇ ਪਤੀ ਦਾ ਇਸ਼ਨਾਨ ਕੀਤਾ, ਖੁਆਇਆ ਅਤੇ ਪਿਆਰ ਨਾਲ ਪਿਆਰ ਕੀਤਾ, ਕਦੇ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਨਹੀਂ ਗਵਾਇਆ.

ਹਾਲਾਂਕਿ ਗੁਰਬਾਣੀ ਵਿਚ ਸ਼ਬਦ ‘ਪਤੀ’ ਪ੍ਰਭੂ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ‘ਪਤਨੀ’ ਸਾਡੇ ਸਾਰਿਆਂ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਂਦੀ ਹੈ; ਹਾਲਾਂਕਿ, ਇਹ ਇੱਥੇ ਮਹੱਤਵਪੂਰਣ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਬੀਬੀ ਰਜਨੀ ਇੱਕ ਅਜਿਹੀ ਸ਼ਖਸ ਸੀ ਜਿਸਨੇ ਆਪਣੇ ਪਤੀ ਵਿੱਚ ਵੀ ਪ੍ਰਭੂ ਦੀ ਜੋਤ ਨੂੰ ਸਵੀਕਾਰ ਕੀਤਾ ਸੀ ਅਤੇ ਉਸਦੇ ਪਤੀ ਦੀ ਸੇਵਾ ਦਾ ਇੱਕ ਖਾਸ ਅਰਥ ਸੀ ਅਤੇ ਰੱਬ ਦੀ ਸੇਵਾ ਦਾ ਇੱਕ ਰੂਪ; ਇਹ ਸਿਰਫ ਮਰਦ ਲਿੰਗ ਦੇ ਪ੍ਰਤੀ ਵਿਗਾੜ ਨਹੀਂ ਸੀ, ਜਿੰਨਾ ਆਮ ਤੌਰ ਤੇ ਉਸ ਸਮੇਂ ਆਮ ਕਮਿ .ਨਿਟੀ ਦੁਆਰਾ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਸੀ.

ਗੁਰੂ ਗਰੰਥ ਸਾਹਿਬ ਵਿਚ ਲਿਖਿਆ ਹੈ, “ਗੁਰੂ ਜੀ ਫਰਮਾਉਂਦੇ ਹਨ, ਉਹ ਜਿਹੜੀ ਪਾਰਬ੍ਰਹਮ ਪਿਤਾ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਪਤੀ ਵਜੋਂ ਵੇਖਦੀ ਹੈ, ਧੰਨ ਹੈ ‘ਸਤੀ’; ਉਹ ਪ੍ਰਭੂ ਦੇ ਦਰਬਾਰ ਵਿਚ ਸਤਿਕਾਰ ਨਾਲ ਪ੍ਰਾਪਤ ਹੋਈ ਹੈ।

“ਪਤੀ – ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਵਿਆਹ ਵਿਚ ਮੇਰਾ ਹੱਥ ਫੜ ਰਹੇ ਹੋ ਤਾਂ ਮੈਂ ਮਰਨ ਵਾਲੇ ਦਿਨ ਤੈਨੂੰ ਆਪਣਾ ਪੱਖ ਨਹੀਂ ਛੱਡਾਂਗਾ।”

ਇੱਕ ਦਿਨ, ਉਹ ਇੱਕ ਲਾਗਲੇ ਪਿੰਡ ਜਾ ਰਹੇ ਰਾਹ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਤਲਾਬ ਦੀ ਜਗ੍ਹਾ ਤੇ ਪਹੁੰਚਿਆ. ਟੋਕਰੀ ਰੱਖ ਕੇ, ਉਸ ਦੇ ਪਤੀ ਨੂੰ ਪੂਲ ਦੇ ਕਿਨਾਰੇ ਰੱਖ ਕੇ, ਉਹ ਖਾਣਾ ਲੱਭਣ ਲਈ ਇਕ ਰਸਤੇ ‘ਤੇ ਗਈ ਹੋਈ ਸੀ. ਇਸ ਦੌਰਾਨ, ਉਸ ਦੇ ਅਪਾਹਜ ਪਤੀ ਨੇ ਇੱਕ ਕਾਲੇ ਕਾਂ ਨੂੰ ਤਲਾਬ ਦੇ ਪਾਣੀ ਵਿੱਚ ਡੁਬੋਇਆ ਅਤੇ ਚਿੱਟਾ ਬਾਹਰ ਆਉਂਦੇ ਵੇਖਿਆ. ਇਸ ਚਮਤਕਾਰ ਤੋਂ ਹੈਰਾਨ ਹੋ ਕੇ, ਉਹ ਆਦਮੀ ਤਲਾਅ ਦੇ ਕਿਨਾਰੇ ਤੱਕ ਚਲਾ ਗਿਆ ਅਤੇ ਇੱਕ ਡੁਬੋਇਆ. ਉਹ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਰਾਜੀ ਪਾਇਆ ਗਿਆ।

ਜਦੋਂ ਉਸਦੀ ਪਤਨੀ ਵਾਪਸ ਆਈ, ਤਾਂ ਉਹ ਆਪਣੇ ਪਤੀ ਦੀ ਚੰਗੀ ਸਿਹਤ ਨੂੰ ਵੇਖਕੇ ਹੈਰਾਨ ਰਹਿ ਗਈ। ਉਹ ਖੂਬਸੂਰਤ ਅਤੇ ਪੂਰਾ ਸੀ. ਪਹਿਲਾਂ-ਪਹਿਲ, ਉਹ ਘਬਰਾ ਗਈ ਅਤੇ ਉਸਨੂੰ ਸ਼ੱਕ ਹੋਇਆ ਕਿ ਉਹ ਸ਼ਾਇਦ ਕੋਈ ਵੱਖਰਾ ਵਿਅਕਤੀ ਹੋਵੇ. ਹਾਲਾਂਕਿ, ਉਸਨੇ ਕੋੜ੍ਹ ਦੇ ਨਿਸ਼ਾਨ ਨਾਲ ਇੱਕ ਉਂਗਲ ਰੱਖੀ ਹੋਈ ਸੀ, ਉਹ ਉਂਗਲ ਜਿਸ ਨੂੰ ਡਬੋਇਆ ਗਿਆ ਸੀ. ਉਸ ਨੇ ਆਪਣੀ ਪਛਾਣ ਦੇ ਸਬੂਤ ਵਜੋਂ ਉਸ ਨੂੰ ਬਿਮਾਰੀ ਵਾਲੀ ਉਂਗਲ ਦਿਖਾਈ.

ਜੋੜੇ ਨੇ ਪ੍ਰਮਾਤਮਾ ਦਾ ਸ਼ੁਕਰਾਨਾ ਕੀਤਾ, ਅਤੇ ਗੁਰੂ ਜੀ ਕੋਲ ਉਸਦੀਆਂ ਅਸੀਸਾਂ ਲੈਣ ਲਈ ਗਏ.

ਇਹ ਤਲਾਬ ਸ੍ਰੀ ਹਰਿਮੰਦਰ ਸਾਹਿਬ ਜਾਂ ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ, ਪੰਜਾਬ, ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਸੁਨਹਿਰੀ ਮੰਦਰ ਦਾ ਭਵਿੱਖ ਦਾ ਸਥਾਨ ਸੀ. ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਪਾਣੀ ਦੀਆਂ ਚਿਕਿਤਸਕ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾਵਾਂ ਬੇਸਿਲ (ਤੁਲਸੀ) ਤੋਂ ਆਈਆਂ ਹਨ, ਜੋ ਕਿ ਇਸ ਦੇ ਕਿਨਾਰਿਆਂ ਤੇ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਵਧੀਆਂ ਹਨ. ਗੁਰੂ ਅਮਰਦਾਸ ਜੀ ਇੱਕ ਜੜ੍ਹੀ ਬੂਟੀ ਨੂੰ ਇੱਕ ਸੰਕਰਮਿਤ ਅੰਗੂਠੇ ਲਈ ਪੋਲਟਰੀਸ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਚੁਣਦੇ ਸਨ ਜੋ ਗੁਰੂ ਅੰਗਦ ਜੀ ਨੂੰ ਦੁਖੀ ਸੀ. ਸਾਈਟ ਦੀ ਮਹਾਨ ਮਹੱਤਤਾ ਸਰੋਵਰ (ਸਰੋਵਰ) ਦੇ ਪਾਣੀਆਂ ਦੀਆਂ ਚਿਕਿਤਸਕ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਉਜਾਗਰ ਕਰਦੀ ਹੈ; ਰਜਨੀ ਦਾ ਕੋੜ੍ਹੀ ਪਤੀ ਉਥੇ ਠੀਕ ਹੋ ਗਿਆ।

ਸਖੀ ਸਾਨੂੰ ਦਰਸਾਉਂਦੀ ਹੈ ਕਿ ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਪ੍ਰਮਾਤਮਾ ਵਿਚ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਰੱਖਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਇਕ ਦਿਨ, ਸਾਰੇ ਫਲ ਸਾਡੇ ਤੇ ਪਾਏ ਜਾਂਦੇ ਹਨ. ਬੀਬੀ ਰਜਨੀ ਨੇ ਹਮੇਸ਼ਾਂ ਗੁਰੂ ਅਤੇ ਪ੍ਰਮਾਤਮਾ ਵਿਚ ਆਪਣੀ ਨਿਹਚਾ ਬਣਾਈ ਰੱਖੀ; ਉਹ ਜੋ ਵੀ ਸੀ ਉਸਦੇ ਨਾਲ ਖੁਸ਼ ਸੀ ਅਤੇ ਅੰਤ ਵਿੱਚ ਇਸਦਾ ਫਲ ਮਿਲਿਆ.

ਬੀਬੀ ਰਜਨੀ, ਆਪਣੇ ਬੇਮਿਸਾਲ ਸਮਰਪਣ ਲਈ ਜਾਣੀ ਜਾਂਦੀ ਸੀ, ਅਤੇ ਅੰਮ੍ਰਿਤਸਰ ਵਿਖੇ ਸ੍ਰੀ ਹਰਿਮੰਦਰ ਸਾਹਿਬ ਦੇ ਪਵਿੱਤਰ ਸਰੋਵਰ ਦੀ ਉਸਾਰੀ ਦੁਆਰਾ ਇਸ ਭਾਈਚਾਰੇ ਨੂੰ ਇਨਾਮ ਦਿੱਤਾ।

ਬੀਬੀ ਰਜਨੀ ਸੱਤ ਸੰਤਾਂ ਦੀ ਮਾਂ ਬਣੀ, ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ, ਗੁਰੂ ਰਾਮਦਾਸ ਜੀ ਨੇ ਆਪ ਭਾਈ ਗੁਰਮੁਖ ਦੇ ਨਾਮ ਨਾਲ ਜਾਣਿਆ। ਗੁਰੂ ਰਾਮਦਾਸ ਜੀ ਨੇ ਆਪਣੇ ਪਤੀ, ਭਾਈ ਮੋਹਨ ਨੂੰ ਕਪੜੇ ਦਾ ਕਾਰੋਬਾਰ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਨ ਲਈ ਕਿਹਾ। ਦੁਨੀ ਚੰਦ, ਜਿਸਨੂੰ ਉਸਦੇ ਵਪਾਰ ਵਿਚ ਬਹੁਤ ਵੱਡਾ ਘਾਟਾ ਪਿਆ ਸੀ, ਗਰੀਬ ਹੋ ਗਿਆ, ਬੀਬੀ ਰਜਨੀ ਨਾਲ ਆਪਣੇ ਆਖਰੀ ਦਿਨ ਜੀ ਰਿਹਾ. ਦੁਨੀ ਚੰਦ.

%d bloggers like this: